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MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA
KASULU (KASULL WEBSA). cccnusimsisrssssnnsrasnssisisivssicassavons sonsss MLALAMIKIWA

TUZO YA MAKUBALIANO

(Imetolewa na Kamati ya Sheria na Utawala ya Bodi ya Wakurugenzi ya
EWURA katika kikao chake cha 146 cha tarehe 17 mwezi Machi 2025)

1a Maelezo ya Awali

Mnamo tarehe 22 Novemba 2024, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji "EWURA" ("Mamlaka”) ilipokea malalamiko kutoka kwa Bw. Jackson
Benguye Ntuyamale wa Mtaa wa Nyumbigwa “B” Wilaya ya Kasulu Mkoa wa
Kigoma, (“Mlalamikaji”) dhidi ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Kasulu (Kasulu WSSA) (“Mlalamikiwa"). Mlalamikaji anamtaka Mlalamikiwa
kurejesha huduma ya majisafi aliyokata mwezi Juni 2024, pamoja na kufuta
deni la kiasi cha TZS 500,000/= kama tozo anayomdai Mialamikaji ya
kujiunganishia maji kinyume na taratibu.

Mlalamikaji anaeleza kwamba, aliunganishiwa huduma ya maji na Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira Kasulu mnamo mwezi Februari 2024, kutoka
kuwa mteja wa RUWASA ambapo awali walikua wanatoa huduma eneo hilo
wanaloishi. Mlalamikaji anaeleza zaidi kuwa kwa kipindi cha miezi mitatu yaani

mwezi Februari, Machi mpaka Aprili 2024, hakuwahi kupewa ankara ya maiji.
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Na ilipofika mwezi Mei 2024 alipewa ankara yenye deni la kiasi cha
Shilingi 47,571/= ambapo alilipa deni hili kwa awamu nne kati ya
tarehe 12 Juni 2024 mpaka tarehe 15 Juni 2024, alipomaliza ulipaji wa deni na
kubakiwa na ziada ya kisha cha Shilingi 129.

Mialamikaji anaeleza kuwa maofisa wa Mlalamikiwa walifika na kumkatia maji
katika eneo lake tarehe 16 Juni 2024, ilhali alikua ameshamaliza kulipa deni
lake lote. Baada ya kukatiwa maji alipokea barua kutoka ofisi ya Mlalamikiwa
ikimtaka afike ofisini ili wajadili suala la yeye kurejeshewa huduma ambapo
alifika mara kadhaa na hakuweza kupata ushirikiano kama alivyoahidiwa, na
ilipofika tarehe 13 Agosti 2024 alikabidhiwa barua yenye deni la Shilingi
500,000/= na kuelezwa kuwa ni faini ya kujiunganishia huduma bila kufuata
taratibu (Wizi wa maji).

Mlalamikaji alifanya jitihada za kutafuta haki ikiwa ni pamoja na kufika katika
ofisi ya Katibu Tawala Wilaya ya Kasulu, ofisi ya Mkuu wa Wilaya Kasulu
ambako hakupata suluhu. Mlalamikaji anaeleza zaidi kuwa aliamua kuwasilisha
malalamiko yake katika ofisi ya Mkuu wa Mkoa Kigoma, ambapo alielekezwa
kuwasilisha malalamiko yake EWURA kwa utatuzi. Mlalamikaji aliwasilisha
rasmi alalamiko yake kwa Mamlaka (EWURA) na kuiomba Mamlaka
kumuamuru Mialamikiwa kumrejeshea huduma ya maji na kufuta deni la
Shilingi 500,000/= katika akaunti yake.

Malalamiko vyalipokelewa ofisi za EWURA Kanda ya Magharibi
tarehe 22 Novemba 2024. Baada ya kupokea malalamiko, tarehe 29 Novemba
2024, Mamlaka (EWURA), ilimwandikia Mialamikiwa na kumuamuru
kuwasilisha utetezi wake kwa maandishi ndani ya siku ishirini na moja (21) kwa
mujibu wa Kanuni ya 6 (1) na 7 (1) ya Kanuni za EWURA za Utatuzi wa
Migogoro TS Na. 428/2020.

Mlalamikiwa aliwasilisha utetezi wake tarehe 30 Disemba 2024, na kuieleza
Mamlaka kwamba, walifanya ukaguzi wa wadaiwa sugu wa madeni ya ankara
za maji mnamo tarehe 5 Juni 2024, lengo ikiwa ni ukusanyaji wa mapato,
ambapo walikata huduma ya maji nyumbani kwa Mlalamikaji kutokana na deni
la Shilingi 47,571/= lililotokana na malimbikizo ya ankara za miezi mitatu
mfululizo.



Mnamo tarehe 9 Juni 2024, walipata taarifa kwamba Mlalamikaji
amejiunganishia huduma ya maji baada ya kukatiwa huduma, hivyo walichukua
hatua ya kukata maji kwa mara ya pili kuzuia upotevu, kumwandikia barua ya
wito wa kumtaka alipe fidia ya wizi wa maji ya kiasi cha Shilingi 500,000/= ikiwa
ni pamoja na kuomba msaada kituo cha polisi kusaidia zoezi la ukusanyaji
madeni.

Kikao cha usuluhishi kati ya Wadaawa Kilifanyika tarehe 28 Januari 2025, katika
ukumbi wa mikutano wa hoteli ya Glowness Mtabila iliyoko Wilayani Kasulu.
Mwisho wa kikao cha usuluhishi, pande zote mbili zilikubaliana kwamba

(a) Mlalamikaji atalipa kiasi cha Shilingi laki mbili (200,000/=) kufidia
upotevu wa maji yaliyopotea kwa utaratibu ufuatao:

(b) Kiasi cha Shilingi laki moja (100,000/=) kitalipwa kufikia
Jumamosi tarehe 1 Februari 2025.

(c) Kiasi kinachobaki cha Shilingi laki moja (100,000/=), kitalipwa
kufikia tarehe 1 Machi 2025.

(d) Mialamikiwa atarejesha huduma ya maji nyumbani kwa
Mialamikaji siku ya Jumamosi tarehe 1 Februari 2025, mara
baada ya kuthibitisha kupokea malipo ya kiasi cha Shilingi laki
moja (100,000/=) kama malipo ya awali kwa mujibu wa

makubaliano, tajwa hapo juu.
Makubaliano haya yamefupishwa kimaandishi kama inavyoainishwa kwenye

Kanuni ya 14 (4) ya Taratibu za Utatuzi wa Migogoro na kama inavyoainishwa
kwenye fomu ya makubaliano.

2. Makubaliano

Pande zote mbili zimefikia muafaka kwamba;
(e) Mialamikaji atalipa kiasi cha Shilingi laki mbili (200,000/=) kufidia
upotevu wa maji yaliyopotea kwa utaratibu ufuatao:



()

(9)

(h)

Kiasi cha Shilingi laki moja (100,000/=) kitalipwa kufikia
Jumamosi tarehe 1 Februari 2025.

Kiasi kinachobaki cha Shilingi laki moja (100,000/=), kitalipwa
kufikia tarehe 1 Machi 2025.

Mlalamikiwa atarejesha huduma ya maji nyumbani kwa
Mlalamikaji siku ya Jumamosi tarehe 1 Februari 2025, mara
baada ya kuthibitisha kupokea malipo ya kiasi cha Shilingi laki
moja (100,000/=) kama malipo ya awali kwa mujibu wa
makubaliano.hapo juu.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 14 (5) ya Taratibu za Utatuzi wa Migogoro

makubaliano haya yameandikishwa kama Tuzo ya Mamlaka. Kila pande

itabeba gharama zake katika shauri hili.

IMETOLEWA KWA LAKIRI ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) hapa Dodoma leo tarehe 17 mwezi Machi 2025.
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